Kính chào Luật sư, Tôi có 1 số thắc mắc về luật trí tuệ như thế này. Tôi có thấy tất cả mẫu tất cả mô hình bằng gỗ ở Châu Âu, tôi thấy khá hay, mà Việt Nam mình thiếu, nó tốt cho con trẻ phát triển iq

Tôi có dự định kinh doanh về sản phẩm đó, tôi lấy mẫu mã lại, và hoàn toàn tự tính toán kích thước cho phù hợp sản phẩm, nguyên lý cũng khá giống, hình trạng giống khoảng 90%, làm như vậy tôi có bị vi phạm luật sở hữu trí tuệ không?(mô hình automata thương hiệu của họ cũng có mặt trên một số trang ebay,...)

Tôi xin thực tình cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật trí tuệ, doanh nghiệp Luật Phuoc partners.

Luật sư tham mưu pháp luật trực tuyến gọi: 84 (8) 3744 9977

>>>>>>>>>>
famous law firm
Trả lời:



Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty Luật Phuoc partners, căn cứ vào một số thông báo bạn cung cấp xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung tư vấn:

Điều 126 Luật SHTT 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định tất cả hành vi xâm phạm kiểu dáng công nghiệp như sau:

"Điều 126. Hành vi xâm phạm quyền đối với sáng chế, mẫu mã công nghiệp, thiết kế bố trí

các hành vi sau đây bị coi là xâm phạm quyền của chủ sở hữu sáng chế, mẫu mã công nghiệp, thiết kế bố trí:

1. dùng sáng chế được bảo hộ, kiểu dáng công nghiệp được bảo hộ hoặc kiểu dáng công nghiệp không dị biệt đáng kể với mẫu mã đó, thiết kế bố trí được bảo hộ hoặc bất kỳ phần nào có tính nguyên gốc của thiết kế bố trí đó trong thời hạn hiệu lực của văn bằng bảo hộ mà không được phép của chủ sở hữu;

2. Sử dụng sáng chế, mẫu mã công nghiệp, thiết kế bố trí mà không trả tiền bồi hoàn theo quy định về quyền tạm quy định tại Điều 131 của Luật này."

Theo quy định trên thì luật trí tuệ Việt Nam chỉ bảo hộ cho các mẫu mã công nghiệp đã đăng kí bảo hộ tại Việt Nam và còn thời gian bảo hộ, do đó việc bạn kinh doanh sản xuất sản phẩm có hình dạng giống khoảng 90% với một vài mô hình bằng gỗ ở Châu Âu, mà không xin phép và được chủ sở hữu mọi mô hình đó đồng ý thì việc làm của bạn sẽ vi phạm luật sở hữu trí tuệ nếu mọi mô hình bằng gỗ đó đã được bảo hộ mẫu mã công nghiệp ở Việt Nam và vẫn đang trong thời kì bảo hộ.

Trên đây là thư tham vấn của chúng tôi. Chúng tôi hy vẳng rằng, tố cáo tham mưu của chúng tôi sẽ giúp làm minh bạch những vấn đề mà bạn đang quan hoài. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email : info@phuoc-partners.com hoặc qua Tổng đài tham mưu: 84 (8) 3744 9977


Trân trọng./.

Phòng ban tham vấn LUẬT SHTT.

>>>>>>>>>> Luật sư sở hữu trí tuệ , Luật sư tranh tụng